Get Adobe Flash player

Thăm dò

Bạn thấy website thân thiện không?

  • Rất thân thiện
  • Thân thiện
  • Hài hòa
  • Ý kiến khác

Dành cho quảng cáo

Tư vấn

Có ngân hàng hỏi rằng: Đối với tài sản riêng của vợ, chồng khi đem thế chấp thì bên thế chấp trong hợp đồng thế chấp thể hiện tên của cả hai vợ chồng hay chỉ tên của vợ hoặc chồng là chủ sở hữu tài sản ?

Quan điểm của Văn phòng công chứng Ninh Thị Hiền như sau:...

Điều 144 Luật Nhà ở năm 2014 quy định “Chủ sở hữu nhà ở là cá nhân được thế chấp nhà ở tại tổ chức tín dụng, tổ chức kinh tế đang hoạt động tại Việt Nam hoặc cá nhân theo quy định của pháp luật”. Điều 43 và Điều 44 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 thể hiện “Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng” và “Vợ, chồng có quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng của mình; nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào tài sản chung”. Do đó, trong trường hợp này hợp đồng thế chấp chỉ thể hiện bên thế chấp là vợ hoặc chồng là chủ sở hữu tài sản.

 

Thời gian làm việc

  •   Buổi sáng (thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần):
    Từ 07h30 đến 11h30
  •   Buổi chiều (thứ 2 đến thứ 6 hàng tuần):
    Từ 13h00 đến 17h00
  •   Chiều thứ bảy và chủ nhật: Nghỉ

Video

Tìm kiếm

Hỗ trợ trực tuyến

Liên kết website

Đối tác - khách hàng

Lượt truy cập

  • Hôm nay 28
    Hôm qua 74
    Tuần này 184
    Tháng này 746
    Tất cả 227041