Get Adobe Flash player

Thăm dò

Bạn thấy website thân thiện không?

  • Rất thân thiện
  • Thân thiện
  • Hài hòa
  • Ý kiến khác

Dành cho quảng cáo

Tư vấn

     CHỈ VỢ HOẶC CHỒNG THAM GIA GIAO DỊCH KHI GIẤY CHỨNG NHẬN GHI TÊN MỘT NGƯỜI ?

           Văn phòng công chứng Ninh Thị Hiền nhận được rất nhiều yêu cầu từ phía khách hàng về việc chỉ vợ hoặc chồng tham gia giao dịch chuyển quyền tài sản khi trên giấy chứng nhận ghi tên một người ? Quan điểm của Văn phòng như sau:
Điều 34 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng đối với tài sản chung quy định, trong trường hợp giấy chứng nhận quyền sở hữu, giấy c...hứng nhận quyền sử dụng tài sản chỉ ghi tên một bên vợ hoặc chồng thì giao dịch liên quan đến tài sản này được thực hiện theo quy định tại Luật Hôn nhân và gia đình, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.
Theo đó, Khoản 4 Điều 98 Luật Đất đai 2013 quy định trường hợp bất động sản là tài sản chung của vợ và chồng thì phải ghi cả họ, tên vợ và họ, tên chồng vào Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, trừ trường hợp vợ và chồng có thỏa thuận ghi tên một người. Trường hợp bất động sản là tài sản chung của vợ và chồng mà Giấy chứng nhận đã cấp chỉ ghi họ, tên của vợ hoặc chồng thì được cấp đổi sang Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất để ghi cả họ, tên vợ và họ, tên chồng nếu có yêu cầu.

Như vậy, nếu người tham gia giao dịch không chứng minh được có thỏa thuận tài sản riêng vợ chồng thì cả hai vợ chồng phải tham gia giao dịch.

 

 

Thời gian làm việc

  •   Buổi sáng (thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần):
    Từ 07h30 đến 11h30
  •   Buổi chiều (thứ 2 đến thứ 6 hàng tuần):
    Từ 13h00 đến 17h00
  •   Chiều thứ bảy và chủ nhật: Nghỉ

Video

Tìm kiếm

Hỗ trợ trực tuyến

Liên kết website

Đối tác - khách hàng

Lượt truy cập

  • Hôm nay 21
    Hôm qua 74
    Tuần này 177
    Tháng này 739
    Tất cả 227034